Tarihi

Tushen Rikicin Palasɗinawa da Yahudawa

Daga: Muhammad Cisse Matsalar abin da ya shafi Yahudawa da dangantakarsu da Gabas ta Tsakiya dai wata aba ce mai daɗaɗɗen tarihin gaske, domin kuwa tun kafin haihuwar Annabi Musa Alaihissalam, wato tun zamanin Annabi Ibrahim Alaihissalam. Shi wadda ya yi rayuwa a wannan yanki da yanzu ake kira Palasɗinu da Iraƙi da Siriya da […]

Tarihi

Tarihin Rikicin Ƙabilar Tutsi da Hutu a Rwanda

An fara kisan kiyashi a Rwanda lokacin da aka harbo Jirgin Saman da ke ɗauke da Shugaban Rwanda Juvénal Habyarimana da shugaban Burundi Cyprien Ntaryamira. Daga: Muhammad Cisse A shekarar 1994 a cikin kwanaki 100 kacal, kisan kiyashin da aka yi a Ƙasar Ruwanda ya zama daya daga cikin manyan laifukan Yaƙi a Tarihin wannan […]

Tarihi

Juyin-Juya-Halin Ƙasar Iran

Bayan juyin mulkin da Iran ta yi a shekarar 1953, Pahlavi ya haɗa kai da Amurka da Ƙasashen Yamma don yin mulki da ƙarfi a matsayin cikakken Sarki. Ya dogara kacokan kan goyon bayan da Amurka ke samu don ya ci gaba da riƙe madafun ikon da ya riƙe na tsawon shekaru 26. A wannan […]

Tarihi

Tarihin Yaƙin Basasar Syria

Yaƙin Basasar Syria (Sham) dai wani Yaƙin Basasa ne mai ɓangarori da dama a Ƙasar Syria da ake gwabzawa tsakanin Jamhuriyar Larabawa ta Syria ƙarƙashin jagorancin tsohon Shugaban Ƙasar Syria Bashar al-Assad da wasu dakaru na cikin gida da na waje da ke adawa da Gwamnatin Syria da kuma juna, ta fuskoki daban-daban. Fiye da […]

Masarautu

Tarihin Masarautar Katsina

Wannan rubutu da ake karantawa zai ba mu ƙarin haske game da wannan gari na Katsina. Katsina, babbar Masarauta ce, kuma mai daɗaɗɗen tarihi. Ta na ɗaya daga cikin asalin garuruwan Ƙasar Hausa. Kafin zamowarta wannan babban birni da a yau ya zama Hedikwatar Jihar Katsina sannan kuma Fadar Masarautar Katsina. Ta taɓa zama a […]

Tarihi

Musulunci a Ƙasar Hausa

Babu wani takamaiman lokacin da za a iya bugun ƙirji a ce shi ne lokacin da Musulunci ya iso Ƙasar Hausa (Fago da Usman, 2010). Kasancewar Ƙasar Hausa yanki ne mai dausayi; Yanki mai albarkatun ƙasa, yakan samu Fatake masu zuwa kasuwanci daga sassan Duniya. Mutanen da suka fi zuwa wannan yanki da nufin kasuwanci […]

Kimiyya Da Fasaha

Asalin Kimiyyar Haɗa Magunguna a Musulunci

al-kimiyah = alchemyal-kuhl = alcoholal-ambiq = alembical-kahli = alkalial-neel = anilineal-ithmid = antimonyqirat = caratal-iksir = elixirjarrah = jarjuleb = julepsharab = syrup Waɗannan kalmomi dukkansu su na da alaƙa da asalin kimiyyar haɗa magunguna, kuma asalinsu na Larabci ne. A ƙasashen Yamma da Gabas ta Tsakiya, farkon fasahar ilmin haɗa Magunguna da Likitanci gamin-gambizar […]

Jiya Da Yau

Ahmed Baba: Shahararren Malamin Timbuktu

Ahmed Baba ya kasance ɗaya daga cikin manyan malamai na Afirka a karni na 16. Marubuci kana masanin addinin Islama, ya yi aiki game da shari‘a kan batun bauta da rubuta tarihin mashahuren mutane. Ahmad Baba al-Massufi al-Timbuktu, cikakken suna; Abu al-Abbas Ahmad ibn Ahmad al-Takruri Al-Massufi al-Timbukti (Oktoba 26, 1556 – 1627), marubuci ne […]